แก้ว อภิรดี ควง นุสบา ปุณณกันต์ นำทีมคนบันเทิง
เข้ารับรางวัล พิฆเนศวร ครั้งที่ 7

สมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย (สว.นท) โดย ดร.อำนาจ หมัดสดาย ขอเป็นแนวทางหนึ่งที่จะสร้างมาตรฐานและความเชื่อถือให้เกิดขึ้นต่อคุณภาพของวิทยุโทรทัศน์และในสายตานานาประเทศ

เพื่อเป็นการกระตุ้นบุคลากรผู้ผลิตสื่อรายการ สถานีวิทยุโทรทัศน์ต่าง ๆ และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องสนับสนุนในการผลิตสื่อรายการวิทยุโทรทัศน์ รวมทั้งนักศึกษาในสถาบันที่มีการสอนด้านวิทยุโทรทัศน์เกิดขวัญกำลังใจ ได้รับการยกย่องชมเชย สนับสนุนที่จะสร้างสรรค์ผลงานใหม่ ๆ และปฏิบัติหน้าที่เป็นแบบอย่างที่ดีที่จะเกิดการแข่งขันสร้างผลงานที่มีคุณภาพมาตรฐาน

และสร้างสรรค์มีคุณค่าทางศิลปะบันเทิงตรงตามความต้องการและโอกาสของวงการวิทยุโทรทัศน์ไทย ทั้งในและต่างประเทศปัจจุบันและอนาคตรวมถึงบุคคลต่าง ๆ ที่สร้างสรรค์ผลงานดีเด่นเป็นแบบอย่างที่ดี จึงได้จัดโครงการงานประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติ รางวัล “พิฆเนศวร” ครั้งที่ 7 ประจำปี 2562 แก่บุคคลและองค์กรเพื่อเป็นเกียรติและกำลังใจสำหรับตัวเองและผู้เกี่ยวข้อง ซึ่งมีพิธีมอบรางวัล ณ ศูนย์ประชุมวิจัยจุฬาภรณ์ หลักสี่

งานนี้ได้รับเกียรติจาก พลเอกพิจิตร กุลละวณิชย์ องคมนตรีในรัชกาลที่ ๙ ประธานอำนวยการโครงการฯ พลเอกจิตตสักก์ เจริญสมบัติ ที่ปรึกษาคณะกรรมาธิการ สภานิติบัญญัติแห่งชาติ อดีตที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม และอดีตโฆษกกระทรวงกลาโหม ประธานในพิธี โดยมีรายชื่อผู้เข้ารับรางวัลดังต่อไปนี้

รางวัลกิตติมศักดิ์ด้านการละคร ได้แก่ คุณอภิรดี ภวภูตานนท์ ณ มหาสารคาม
รางวัลกิตติมศักดิ์ด้านการแสดง ได้แก่ คุณนุสบา ปุณณกันต์ จากละครเรื่อง เรือมนุษย์ ทางช่อง 7HD

ประเภทข่าว
รางวัลรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ รายการ คุยข่าวรุ่งอรุณเช้า 8 ทางช่อง 8 ทีวี
รางวัลผู้รายงานข่าวดีเด่น (ชาย) ได้แก่ นายอัครพล ทองธราดล รายการข่าวเด่น ช่อง 8 ทีวี
รางวัลผู้รายงานข่าวดีเด่น (หญิง) ได้แก่ นางสาวทิฆัมพร อยู่กำเนิด ผู้ประกาศข่าว ช่อง 8 ทีวี
รางวัลช่างภาพยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ คุณมนตรี คำแหง ช่างภาพรายการคืนคุณให้แผ่นดิน ทางททบ.5

ประเภทรายการ
รางวัลรายการสร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ได้แก่ รามาฯ สแควร์ สถานีโทรทัศน์รามาฯ แชนแนล และ
คุณศิริพร จงศิริ ผู้อำนวยการใหญ่ผลิตรายการคืนคุณให้แผ่นดิน สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก และ รายการสุขทุกวัน 7 วัน 7 กูรู AMARIN TV HD ช่อง34
รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการ The Lighthouse AMARIN TV HD ช่อง34
รางวัลรายการส่งเสริมการท่องเที่ยวดีเด่น ได้แก่ รายการ โอ้โหไทยแลนด์ ไทยรัฐ TV ช่อง32
รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาและนันทนาการดีเด่น ได้แก่ รายการห้องเรียนของหนู ETV (Education Television)
รางวัลรายการส่งเสริมสุขภาพและชีวิตดีเด่น ได้แก่ พบหมอรามาฯ สถานีโทรทัศน์รามาฯ แชนแนล และ รายการเรื่องนี้ต้องขยาย ไทยรัฐ TV ช่อง32
รางวัลรายการส่งเสริมเพื่อการศึกษาดีเด่น ได้แก่ รายการ MEGA MIND คิดการใหญ่ True ปลูกปัญญา
รางวัลรายการส่งเสริมอาชีพและการพัฒนาดีเด่น ได้แก่ รายการ ร้อยอาชีพ พลิกฝัน ททบ.5
รางวัลรายการส่งเสริมเพื่อการพัฒนาเกษตรกรรมดีเด่น ได้แก่ เกษตรทีวี สาระดีเพื่อเกษตรไทย IPM ทีวี ช่อง49 HD
รางวัลรายการส่งเสริมชุมชนและท้องถิ่นดีเด่น ได้แก่ รายการ ตะลอนข่าว ไทยรัฐทีวี ช่อง32

ประเภทละคร
รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ ละคร กรงกรรม สถานีโทรทัศน์ ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลละครสร้างสรรค์ดีเด่น ได้แก่ ทีมงานรังสิมันต์ในละครอิงประวัติศาสตร์ “เล่าขานตำนานวีรชน” ทางสถานีวิทยุกองทัพบก
รางวัลผู้กำกับละครดีเด่น ได้แก่ คุณอนุวัฒน์ ถนอมรอด จากละครเรื่อง พชรมนตรา ช่อง 7HD บริษัท กันตนา มูฟวี่ทาวน์ (2002) จำกัด
รางวัลผู้กำกับละครสร้างสรรค์ดีเด่น ได้แก่ นายพงศกร จิรา ผู้เขียนบทและกำกับการแสดงการให้เสียงละครวิทยุอิงประวัติศาสตร์ “เล่าขานตำนานวีรชน”

ประเภทองค์กร
รางวัลสถานีวิทยุโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี Nation TV 22
รางวัลนักแสดงสมทบดีเด่น (ชาย) ได้แก่ คุณอัฐพล ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา จากละครเรื่อง “สัตยาธิษฐาน” ทางช่อง3
รางวัลนักแสดงสมทบดีเด่น (หญิง) ได้แก่ คุณธัญสินี พรมสุทธิ์ จากละคร รอยอาฆาต ช่อง 7HD
รางวัลนักแสดงดาวรุ่งดีเด่น (ชาย) ได้แก่ คุณโอ๊ต-รัฐธีร์ วรโรจน์โยธิน จากละคร ดวงใจขบถ ช่อง 7HD
รางวัลนักแสดงดาวรุ่งดีเด่น (หญิง) ได้แก่ คุณสุภาพร วงษ์ถ้วยทอง จากละคร อังกอร์ ทางไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลนักแสดงดาวร้ายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณกฤษฎา สุภาพพร้อม จากละคร เชิงชายชาญ ช่อง 7HD

ประเภทบุคคล
รางวัลผู้ส่งเสริมศาสนาดีเด่น ได้แก่ อ.ศุภณัฎฐ์ อัฎฐวัฒน์ ประธานชมรมอนุรักษ์พ่อแก่ และประธานกรรมการมูลนิธิแสงธรรม
รางวัลบุคคลดีเด่นผู้เป็นแบบอย่างที่ดี ได้แก่ บิณฑ์ บันลือฤทธิ์
รางวัลผู้ทำคุณประโยชน์ต่อสังคมดีเด่น ได้แก่ ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร ผู้จัดซีรี่ย์ “รักไม่จำกัดนิยาม” ช่องไอพีเอ็ม
รางวัลผู้ประพฤติปฏิบัติตนดีเด่น ได้แก่ คุณพงศ์พณิช คงเจริญ รองอันดับ 1 มิสเตอร์ยูนิเวิร์สไทยแลนด์2019
รางวัลผู้สร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ได้แก่
คุณจรุงศักดิ์ พุ่มพวง ผู้บริหารโครงการ Top Model Thailand และ Kids Model Thailand
คุณดลพร พุ่มพวง ผู้บริหาร TMT Group และรองผู้บริหารโครงการ Top Model Thailand
ร.ต.อ.สามารถ กลีบแก้ว
รางวัลผู้เป็นแบบอย่างเยาวชนดีเด่น ได้แก่ น้องๆ จากเวที Top Model Thailand
-เด็กหญิงจันทกานต์ ผาสุข -เด็กหญิงสุเรนธร สมบูรณ์
-เด็กหญิงไฮญากูร สมบูรณ์ -นางสาวอธิฎฐา มุ่งหาดี
-เด็กชายพิตรพิบูล เขียวสอาด -เด็กชายพศวีร์ เขียวสอาด
-เด็กหญิงแองเจลีน่า แม็คเกาห์ -เด็กชายนราวิชญ์ เจนใจ
-เด็กหญิงชญาญ์พัฎฐ์ สุวรรณเดชากุล -เด็กชายเฟื่องตระกูล เฟื่องฟู
-เด็กหญิงไปรยา ณ พัทลุง -เด็กหญิงศศิชญา อยู่สวัสดิ์
-เด็กชายชวณัฎฐ์ อยู่สวสดิ์ -เด็กหญิงยาสมิน โซเฟีย ติโมเนน
-เด็กหญิงเจสซิก้า ศิริพร ติโมเนน -เด็กชายศุภวิชญ์ เมษะมาน
-เด็กหญิงภัทชนก พงษ์ศิริ -เด็กชายโธมิสลี แม็คเกาห์

นอกจากนี้ยังมีพิธีมอบรางวัล พิฆเนศวร (รชต) รางวัลแห่งความสำเร็จ ประจำปี 2562 Achievement Awards 2019 ภายใต้แนวคิดต้นแบบคุณค่าของสังคมทั้งวงการสื่อสารมวลชน บุคคลวงการบันเทิง และบุคคลที่เป็นผู้นำและผู้ทำคุณประโยชน์ ต่อสังคมและแผ่นดินทั่วประเทศเพื่อยกย่อง เป็นกำลังใจเพื่อเป็นการรณรงค์ ในการทำงานก่อประโยชน์และส่งเสริมให้เกิดการทำความดีในสังคม การมอบรางวัลแก่บุคคลตัวอย่าง และบุคคลที่ประสบความสำเร็จและที่ทำความดีจากหลากหลายสาขาอาชีพทั่วประเทศ ก็เพื่อเป็นแบบอย่างให้แก่พลเมืองของเรา โดยมีเหล่าคนบันเทิงเข้ารับรางวัลตามสาขาต่างๆ ดังนี้

ประเภทบุคคล
รางวัลผู้ส่งเสริมศาสนาดีเด่น ได้แก่ พระครูปลัดกฤต อินทรานาคะไชย เจ้าอาวาสวัดพระบาทปางแฟน อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่
รางวัลบุคคลดีเด่นผู้เป็นแบบอย่างที่ดี ได้แก่ คุณนพดล สูบเด็ง / คุณบดินทร์ ฤกษ์วุฒิพงษ์ นักแสดงจากละคร สุดรักสุดดวงใจ ช่อง 7HD และ คุณภัทรวิทย์ บุญวัฒน์ นักแสดงจากละคร “เลือดสุพรรณ” ททบ. 5
ประเภทละคร
รางวัลเอฟเฟ็กต์ยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณมาร์ค ดรากอน เอฟเฟค บริษัท MBVER จากละครเรื่อง กุหลาบเกราะเพชร ช่อง 7HD
รางวัลนักแสดงผู้สร้างสีสันยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณอนันต์ เสมาทอง (อ้วน รีเทิร์น) จากละคร ใบไม้ที่ปลิดปลิว ช่อง ONE31
รางวัลนักแสดงสมทบดีเด่น (หญิง) ได้แก่ คุณนิดา พัชรวีระพงษ์ นักแสดงจากละคร ใบไม้ที่ปลิดปลิว ทางช่อง ONE31
รางวัลศิลปินดาวรุ่งดีเด่น (หญิง) ได้แก่ คุณนฤทัย เรืองไพศาล (ยะหยา)
รางวัล “บุคคลแห่งปี”(ระฆังทอง) ครั้งที่ ๑๒ ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๖๒
สาขา นักพัฒนาและทำคุณประโยชน์ต่อศาสนาและสังคมดีเด่น
ได้แก่ พระครูภัทรธรรมคุณ เจ้าคณะอำเภอพัฒนานิคม เจ้าอาวาสวัดพัฒนาธรรมาราม จ.ลพบุรี
สาขา ผู้ทำคุณประโยชน์ต่อสังคมดีเด่น ได้แก่ คุณนันท์นภัทร เจิมจุติธรรม กูรูนางงาม
คุณสุภางค์ พานทอง (ไอติม) รองนางสาวไทย2562
สาขา เยาวชนต้นแบบ ได้แก่ คุณแสนยา สมสะอาด นักแสดงจากละคร เลือดสุพรรณ ทางททบ.5
คุณอาณาคิณ นนทิประสิทธิ์ Mr. World Thailand2019

รางวัล “ระฆังเงิน ระฆังทอง” (ฅนคุณภาพแห่งปี) ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๖๒
สาขา ผู้ส่งเสริมศาสนาดีเด่น ได้แก่ ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร ผู้จัดซีรี่ย์ “รักไม่จำกัดนิยาม” ช่องไอพีเอ็ม
สาขา สร้างสรรค์สนับสนุนและสังคมดีเด่น ประเภทศิลปิน ได้แก่ ดร.วโรดม ศิริสุข ผู้อำนวยการฝ่ายผลิตสถานีโทรทัศน์ดาวเทียมไอพีเอ็ม
สาขา นักพัฒนาองค์กรดีเด่น ได้แก่ คุณปิ่นศิริ ศิริปิ่น ผู้อำนวยการโรงเรียนดนตรีและลีลาศิริปิ่น และนักแสดงจากละคร เลือดสุพรรณ ททบ.5
สาขา นักประชาสัมพันธ์ดีเด่น ได้แก่ คุณจุมพล โพธิสุวรรณ รองบรรณาธิการบริหารสำนักข่าวบางกอกทูเดย์