มูลนิธิจำนง รังสิกุล เปิดโผผู้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” รางวัลแรกในวงการโทรทัศน์ไทยที่มีเงินสนับสนุนให้กำลังใจ มากถึง 2.7 ล้านบาท

“มูลนิธิจำนง รังสิกุล” ผู้ดำเนินการจัดโครงการ “รางวัลทีวีสีขาว” แถลงข่าวประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลทีวีสีขาว” ในประเภทรายการโทรทัศน์ดีเด่น 9 รางวัล และบุคคลากรดีเด่นทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังอีก 9 รางวัล โดยมีเงินรางวัลรวมมากถึง 2.7 ล้านบาท กำหนดจัดงานประกาศผลรางวัล อาทิตย์ที่ 2 ธันวาคมนี้ ที่โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์ นายพยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิจำนง รังสิกุล พร้อมด้วย นายนคร วีระประวัติ

รองประธานมูลนิธิจำนง รังสิกุล ในฐานะหัวหน้าโครงการ “รางวัลทีวีสีขาว” ร่วมกันแถลงข่าวประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลทีวีสีขาว” จำนวน 18 รางวัล โดย นายนคร เปิดเผยว่า “รายการทั้งหมดพิจารณาจากรายการที่ออกอากาศในสถานีโทรทัศน์ดิจิทัล 26 ช่อง ซึ่งมีทั้งผลงานที่คณะกรรมการและคณะทำงานฯ เสนอชื่อเข้าพิจารณา และผลงานที่ผู้ผลิตและสถานโทรทัศน์ฯ ส่งเข้าประกวด แบ่งเป็นประเภทรายการ 227 รายการ และประเภทบุคคล 202 คน

จากนั้น คณะกรรมการคัดเลือกได้พิจารณาอย่างละเอียดทุกประเภทรายการและประเภทบุคคล โดยนัดประชุมกันถึง 5 ครั้ง หลังจากกลั่นกรองมาอย่างรอบคอบก็ได้ส่งมอบให้คณะกรรมการตัดสินพิจารณาอย่างละเอียดอีกครั้ง ก่อนจะประกาศเป็นผู้เข้าชิง และจะประกาศผลรางวัลในวันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคมนี้ ที่โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์”


ทั้งนี้ “รางวัลทีวีสีขาว” มีความโดดเด่นคือการสนับสนุนให้กำลังใจแก่ผู้ผลิตรายการและบุคลากรในวงการโทรทัศน์ระบบดิจิตัลให้เกิดการพัฒนาคุณภาพงานยิ่งๆขึ้นไป ด้วยการมอบเงินรางวัลให้ด้วย โดยแบ่งเป็นประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ 200,000 บาท และประเภทบุคคลดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ 100,000 บาท รวมเงินรางวัลทั้งสิ้น 2,700,000 บาท สำหรับ รายชื่อรายการที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่


1. รายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย รายการ”ข่าวค่ำไทยพีบีเอส” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ”ทีเอ็นเอ็นข่าวค่ำ” จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, รายการ”ไทยรัฐนิวส์โชว์” จากสถานีไทยรัฐทีวี, รายการ “สนามข่าว 7 สี”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ”เรื่องเด่นเย็นนี้” จากสถานีช่อง 3 เอชดี


2. รายการสารคดีดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Full Frame ช่างภาพสุดขั้ว” จากสถานี นาว 26, รายการ “กบนอกกะลา” จากสถานี เอ็มคอต เอชดี, รายการ “พื้นที่ชีวิต” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “รอบโลก by กรุณา บัวคำศรี” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ “ลุยไม่รู้โรย สูงวัยดี๊ดี” จากสถานีไทยพีบีเอส,


3. รายการกีฬาสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการ”มวยไทย Real Hero” จากสถานีอัมรินทร์ 34 เอชดี, รายการ “มวยไทยเจ็ดสี” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “ศึกมวยไทย 3 ยก” จากสถานีไทยรัฐทีวี, รายการ “ศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “เสน่ห์กีฬา” จากสถานีช่อง 3 เอชดี


4. รายการสำหรับเด็กดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Super 10” จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ “เจ้าขุนทองตีกลองประชุม”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “ท้าให้อ่าน เล่มโปรด” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “บ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สอนศิลป์”จากสถานีไทยพีบีเอส


5. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “กระจกหกด้าน”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “คุณพระช่วย”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ “ศิษย์มีครู”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สร้างศิลป์” จากสถานีโทรทัศน์รัฐสภาช่อง 10, รายการ “อาสากล้าดี” จากสถานีเนชั่น 22


6. รายการปกิณกะดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Super 60+”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ “ช่างประจำบ้าน” จากสถานีอัมรินทร์ 34 เอชดี, รายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ”ภัตตาคารบ้านทุ่ง” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “อยู่เป็นลืมป่วย ซีซั่น 4” จากสถานีอัมรินทร์ 34 เอชดี


7. รายการส่งเสริมการศึกษาหรือเทคโนโลยีดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “ชัวร์ก่อนแชร์”จากสถานีเอ็มคอต เอชดี, รายการ “ชีวิตติด Tech” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “พบหมอศิริราช” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “รู้เท่ารู้ทัน” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สมรภูมิไอเดีย” จากสถานีช่อง 3 เอสดี 28


8. รายการละครสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “My Hero วีรบุรุษสุดที่รัก ตอนมาตุภูมิแห่งหัวใจ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, รายการละครเรื่อง “หลวงตามหาชน” จากสถานีช่อง 3 เอชดี


9. รายการละครดีเด่น ประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน 31, รายการละครเรื่อง “น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี
ส่วนรายชื่อบุคคลที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภท บุคคลดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่


1. ผู้ดำเนินรายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย กิตติ สิงหาปัด จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เขมสรณ์ หนูขาว จากสถานีไทยรัฐทีวี, ชนิตร์นันทน์ ปุณณะนิธิ จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, บัญชา ชุมชัยเวทย์ จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์จากสถานีไทยรัฐทีวี
2. ทีมรายงานข่าวดีเด่น ประกอบด้วย ทีมข่าวไทยรัฐทีวี จากสถานีไทยรัฐทีวี๙, ทีมข่าว 3 มิติ จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ทีมข่าวพีพีทีวี จากสถานีพีพีทีวี, ทีมข่าวเวิร์คพอยท์ทีวี จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, ทีมข่าวไทยพีบีเอส จากสถานีไทยพีบีเอส


3. พิธีกรดีเด่น ประกอบด้วย เผ่าทอง ทองเจือ จากรายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี
-มาโนช พุฒตาล จากรายการ”สามัญชนคนไทย” จากสถานีไทยพีบีเอส, วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล จากรายการ “พื้นที่ชีวิต” จากสถานีไทยพีบีเอส, สัญญา คุณากร จากรายการ “เจาะใจ” จากสถานีเอ็มคอต เอชดี, สุวิกรม อัมระนันทน์ จากรายการ “เปอร์สเปคทีพ” จากสถานีเอ็มคอต เอชดี
4. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ประกอบด้วย “กู๊ดโฮป” จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศัลยา สุขะนิวัตติ์ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศิริลักษณ์ ศรีสุคนธ์ จากละครเรื่อง “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน 31, อภิวัฒน์ เล่าสกุล จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, “เอกลิขิต” จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี


5. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น ประกอบด้วย กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เชิดพงษ์ เหล่ายนตร์ จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอนสายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ภวัต ภนังคศิริ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา” จากสถานีช่องทรูโฟร์ยู, อัษฎาวุธ เหลืองสุนทร จากละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร”จากสถานีช่อง 3 เอชดี
6. นักแสดงสมทบหญิงดีเด่น ประกอบด้วย จรรยา ธนาสว่างกุล จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอน สายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ทาริกา ธิดาทิตย์ จากละครเรื่อง “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, พรชดา เครือคช จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, สินจัย เปล่งพานิช จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, อำภา ภูษิต จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
7. นักแสดงสมทบชายดีเด่น ประกอบด้วย นพชัย ชัยนาม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, พชร จิราธิวัฒน์ จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, สรพงษ์ ชาตรี จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, สะอาด เปี่ยมพงศ์สานต์ จากละครเรื่อง”ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, หลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, อเล็กซ์ เรนเดล จากละครเรื่อง “คมแฝก” จากสถานีช่อง 3 เอชดี,
8. นักแสดงนำหญิงดีเด่น ประกอบด้วย เขมนิจ จามิกรณ์ จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, ณัฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ฝนทิพย์ วัชรตระกูล จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, โฟกัส จิระกุล จากละครชุด “ฤดูกาลแห่งรัก ตอนฝน” จากสถานีไทยพีบีเอส เมลดา สุศรี จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, ราณี แคมเปญ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี

9. นักแสดงนำชายดีเด่น ประกอบด้วย จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี ณเดช คุกิมิยะ จากละครเรื่อง “ลิขิตรัก” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ธนวรรธน์ วรรธนะภูติ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส”
จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศุกลวัฒน์ คณารศ จากละครเรื่อง “สัมปทานหัวใจ” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, ภาคิน คำวิลัยศักดิ์ จากละครเรื่อง “วายุเทพยุทธ์” จากสถานีช่อง ONE 31
งานประกาศผลรางวัลทีวีสีขาว จะจัดขึ้นใน วันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคม 2561 เวลา 16.00 – 18.00 น. ณ โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์ ซ.รางน้ำ และจะนำเทปบันทึกภาพออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ ช่อง 7 HD ในเวลา 22.30 น. ในวันเดียวกัน โดยได้เชิญศิลปินแห่งชาติหลายท่านพร้อมด้วยบุคคลที่มีบทบาทเป็นดาวเด่นบนจอทีวีจากอดีตจนถึงปัจจุบันมาร่วมประกาศผลและมอบรางวัลบนเวที
ศิลปินแห่งชาติที่ตอบรับมา ได้แก่ สะอาด เปี่ยมพงษ์สานต์ จากสาขาศิลปะการแสดง ปี 2557, ภัทราวดี มีชูธน สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557, ชมัยภร แสงกระจ่าง บางคมบาง สาขาวรรณศิลป์ ปี 2557, คเณศ (รอง) เค้ามูลดคี สาขาศิลปะการแสดงปี 2557 และยุทธนา มุกดาสนิท สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557
ส่วนบุคคลที่เคยเป็นดาวเด่นบนจอทีวีในอดีต อาทิ อารีย์ นักดนตรี, นฤพนธ์ ดุริยพันธ์, กนกวรรณ ด่านอุดมพิศาล อัครเศรณี, กรรณิการ์ ธรรมเกสร, ดำรง พุฒตาล, พลตรีประพาส ศกุณตนาค, ประภัทร์ ศรลัมพ์, สำหรับงานนี้ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล ผู้ทำให้ข่าวโทรทัศน์เป็นที่สนใจของผู้ชมในอดีตมาพร้อมกับทีมผู้สื่อข่าวซึ่งเป็นที่รู้จักกันดี ยุพา เพชรฤทธิ์ กับ ฤดีมาส ปางพุฒิพงศ์ ร่วมกันประกาศรางวัลข่าวโทรทัศน์ของงานนี้ด้วย
ทั้งนี้ ภายในงาน มีคณะกรรมการ อาทิ ดำรง พุฒตาล, นันทวัน เมฆใหญ่ สุวรรณปิยะศิริ, ดร.ประภาส นวลเนตร, ยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร, อารีย์ ป้องสีดา, อัจฉรา บุนนาค นววงศ์ มาร่วมงาน และ ดารานักแสดง ผู้จัดละคร อาทิ นพพล โกมารชุน, กวาง เดอะสตาร์ – ธัญญรัศม์ ไตรสุทธิวงษ์, ปอม – ภาสกร เครือโสภณ จากละครประกาศิตกามเทพ, เอิร์ธ-วิศววิท วงษ์วรรณลภย์ จากละครบุพเพสันนิวาส, บีม-ปภังกร ฤกษ์เฉลิมพจน์ จากละครน้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ ปัทมา ปานทอง กษมา นิสสัยพันธุ์ สมมาตร ไพรหิรัญ ให้เกียรติมาร่วมงานแถลงข่าว และ ประภัทร์ ศรลัมพ์ เป็นพิธีกรดำเนินรายการ
ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.whitetvaward.com หรือเฟสบุ๊ก www.facebook.com/ WhiteTvAward

ขอขอบพระคุณในความอนุเคราะห์เผยแพร่ข่าว

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมกรุณาติดต่อ วิรดา อนุเทียนชัย (วิ) 081 804 5493

ใส่ความเห็น

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องที่ต้องการถูกทำเครื่องหมาย *